ใบงาน ปัจจัยที่มีผลต่อการ เจริญ เติบโต

ใบงาน ปัจจัยที่มีผลต่อการ เจริญ เติบโต

สารบัญ

บทที่

หน้า

เนื้อหา

การดำ�รงชีวิตของพืช 66 ตัวชี้วัด 66 การวิเคราะห์ตัวชี้วัด 67 ผังมโนทัศน์ 70 สาระสำ�คัญ 71 เวลาที่ใช

71 ความรู้ก่อนเรียน 71 3.1 สารอินทรีย์ในพืช 73

3.1.1 สารอินทรีย์ที่จำ�เป็นต่อการเจริญเติบโต

74

ของพืชโดยตรง

3.1.2 สารอินทรีย์ที่ไม่จำ�เป็นต่อการเจริญเติบโต

79

ของพืชโดยตรง

3.2 ปัจจัยบางประการที่มีผลต่อการเจริญเติบโตของพืช 83

3.2.1 ปัจจัยภายนอก

85

3.2.2 ปัจจัยภายใน

87

3.3 การตอบสนองของพืชต่อสิ่งเร้า 92 เฉลยแบบฝึกหัดท้ายบทที่ 3 94

การดำ�รงชีวิต

ของพืช

3

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 ปัจจัยที่มีต่อการเจริญเติบโต : กรรมพันธุ์

เวลา 1 ชั่วโมง

1.สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด

กรรมพันธุ์เป็นปัจจัยสำคัญที่มีผลต่อการเจริญเติบโตของร่างกาย

2 .ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้

   2.1   ตัวชี้วัด

 พ 1.1ป.3/3   ระบุปัจจัยที่มีผลต่อการเจริญเติบโต

   2.2   จุดประสงค์การเรียนรู้

3.ระบุปัจจัยที่มีผลต่อการเจริญเติบโตได้

3 .สาระการเรียนรู้

      3.1 สาระการเรียนรู้แกนกลาง

       -ปัจจัยที่มีผลต่อการเจริญเติบโต

      3.2 สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น

       (พิจารณาตามหลักสูตรสถานศึกษา)

4.สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

   4.1   ความสามารถในการคิด

       1.  ทักษะการระบุ

    2.  ทักษะการนำความรู้ไปใช้

    4.2   ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต

5. คุณลักษณะอันพึงประสงค์

  1.   มีความรับผิดชอบ             

  2.   ใฝ่เรียนรู้

6.กิจกรรมการเรียนรู้

     กิจกรรมการเรียนรู้

   วิธีสอนโดยเน้นกระบวนการ :  กระบวนการเรียนความรู้ความเข้าใจ

       นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 2

ขั้นที่ 1   สังเกต ตระหนัก

สื่อ/แหล่งการเรียนรู้   : —

คำถามกระตุ้นความคิด

1.  ครูถามนักเรียนว่า เพราะเหตุใด ลูกจึงมีหน้าตาคล้ายพ่อ   และแม่

2.  ครูอธิบายเพิ่มเติมว่า ลูกมีหน้าตาคล้ายพ่อและแม่ เกิดจากกรรมพันธุ์ เป็นสิ่งที่ได้รับการถ่ายทอดมาจากพ่อแม่ เช่น  ผมหยิก ผมตรง ผิวคล้ำ ผิวขาว เป็นต้น ซึ่งสิ่งเหล่านี้เป็นสิ่งที่แก้ไขไม่ได้ แต่สามารถปรับปรุงให้ดีขึ้นได้ด้วยสิ่งแวดล้อม

3.  นักเรียนตอบคำถามกระตุ้นความคิด

Ÿ    คนเรามีการเจริญเติบโตแตกต่างกันอย่างไร และเพราะเหตุใดจึงแตกต่าง

     (แตกต่างด้าน รูปร่าง ส่วนสูง น้ำหนัก เพราะเรามีกรรมพันธุ์ที่แตกต่างกัน และอยู่ในสิ่งแวดล้อมที่ต่างกัน)

ขั้นที่ 2   วางแผนปฏิบัติ

สื่อ/แหล่งการเรียนรู้   : —

    ครูแบ่งนักเรียนออกเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 3 คน ตามความสมัครใจ จากนั้นให้แต่ละกลุ่มร่วมกันวางแผนเพื่อศึกษาความรู้เกี่ยวกับปัจจัย ที่มีผลต่อการเจริญเติบโต : กรรมพันธุ์

ขั้นที่ 3   ลงมือปฏิบัติ

สื่อการเรียนรู้   :

 1.  หนังสือเรียน สุขศึกษาฯ ป.3         

 2.  บทเรียนคอมพิวเตอร์

    สมาชิกแต่ละกลุ่มร่วมกันศึกษาความรู้เรื่อง ปัจจัยที่มีผลต่อการเจริญเติบโต : กรรมพันธุ์ จากหนังสือเรียนหรือบทเรียนคอมพิวเตอร์ Smart L.O. LMS Lite ตามที่วางแผนไว้

ขั้นที่ 4   พัฒนาความรู้ ความเข้าใจ

สื่อการเรียนรู้   : ใบงานที่ 2.1

คำถามกระตุ้นความคิด

1.  นักเรียนตอบคำถามกระตุ้นความคิด

2.  นักเรียนแต่ละคนสังเกตตนเองว่า มีการเจริญเติบโตที่ดีหรือไม่ แล้วสำรวจว่า ปัจจัยใดบ้างที่ทำให้นักเรียนมีการเจริญเติบโตได้ดี หรือมีการเจริญเติบโตที่ไม่ดี บันทึกผล  การสำรวจลงในใบงานที่ 2.1 เรื่อง ปัจจัยการเจริญเติบโตของฉัน

3.  ครูสุ่มตัวแทนนักเรียน 5-6 คน นำเสนอใบงานที่ 2.1               หน้าชั้นเรียน แล้วให้เพื่อนคนอื่นนำเสนอเพิ่มเติม

Ÿ    เพราะเหตุใด เด็กในวัยเดียวกัน มีอายุเท่ากัน     จึงมีรูปร่างที่แตกต่างกัน

     (รูปร่างลักษณะของแต่ละคนที่แตกต่างกัน เกิดจากปัจจัยสำคัญ 2 ประการ คือ กรรมพันธุ์ และสิ่งแวดล้อม)

ขั้นที่ 5   สรุป

สื่อ/แหล่งการเรียนรู้   : —

    นักเรียนและครูร่วมกันสรุปความรู้เรื่อง ปัจจัยที่มีผลต่อการเจริญเติบโต : กรรมพันธุ์


7.การวัดและประเมินผล

วิธีการ

เครื่องมือ

เกณฑ์

ตรวจแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 2

แบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 2

(ประเมินตามสภาพจริง)

ตรวจใบงานที่ 2.1

ใบงานที่ 2.1

ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์

ประเมินการนำเสนอผลงาน

แบบประเมินการนำเสนอผลงาน

ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์

สังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล

แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล

ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์

สังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม

แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม

ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์

สังเกตความรับผิดชอบ และใฝ่เรียนรู้

แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์

ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์

8.สื่อ/แหล่งการเรียนรู้       

8.1   สื่อการเรียนรู้

           1)  หนังสือเรียน สุขศึกษาและพลศึกษา ป.3

        2)  บทเรียนคอมพิวเตอร์ Smart L.O. LMS Lite สุขศึกษา ป.3 บริษัท เพลย์เอเบิล จำกัด

           3)  ใบงานที่ 2.1 เรื่อง ปัจจัยการเจริญเติบโตของฉัน

   8.2   แหล่งการเรียนรู้

                    —

ใบงานที่ 2.1 ปัจจัยการเจริญเติบโตของฉัน

คำชี้แจง     ให้นักเรียนติดภาพตนเอง แล้วสำรวจว่า ปัจจัยใดบ้างที่ทำให้นักเรียนมีการเจริญเติบโตที่ดี หรือมีการเจริญเติบโตที่ไม่ดี และบันทึกข้อมูล

      (ติดภาพ)                                                                                                   

     1.  นักเรียนคิดว่า ตนเองมีการเจริญเติบโตที่ดีหรือไม่ อย่างไร

            m  ดี             m  ไม่ดี เพราะ                                                                                                       

     2.  ปัจจัยที่ทำให้นักเรียนมีการเจริญเติบโตที่ดี ได้แก่

     3.  ปัจจัยที่ทำให้นักเรียนมีการเจริญเติบโตที่ไม่ดี ได้แก่

แบบบันทึกหลังแผนการสอน
 
          Ÿ  ด้านความรู้
                                                                                                                   

         
         

        Ÿ  ด้านสมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
        

                                                                                                                    
         

        Ÿ  ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์                                                              
                                                                                                                   

         
         

        Ÿ  ด้านอื่นๆ  (พฤติกรรมเด่น หรือพฤติกรรมที่มีปัญหาของนักเรียนเป็นรายบุคคล (ถ้ามี))             
                                                                                                                   

         
         

 
       Ÿ  ปัญหา/อุปสรรค
        

                                                                                                                    
                                                                                                                    

        Ÿ  แนวทางการแก้ไข
                                                                                                                   

         
                                                                                                                    

ความเห็นของผู้บริหารสถานศึกษาหรือผู้ที่ได้รับมอบหมาย

          ข้อเสนอแนะ                                                                                                      
                                                                                                                   

         
         
         

                                                                                      ลงชื่อ

                               

                                                                                             (

                              

)

                                                                                 ตำแหน่ง