สารบัญ
บทที่
หน้า
เนื้อหา
การดำ�รงชีวิตของพืช 66 ตัวชี้วัด 66 การวิเคราะห์ตัวชี้วัด 67 ผังมโนทัศน์ 70 สาระสำ�คัญ 71 เวลาที่ใช
้
71 ความรู้ก่อนเรียน 71 3.1 สารอินทรีย์ในพืช 73
3.1.1 สารอินทรีย์ที่จำ�เป็นต่อการเจริญเติบโต
74
ของพืชโดยตรง
3.1.2 สารอินทรีย์ที่ไม่จำ�เป็นต่อการเจริญเติบโต
79
ของพืชโดยตรง
3.2 ปัจจัยบางประการที่มีผลต่อการเจริญเติบโตของพืช 83
3.2.1 ปัจจัยภายนอก
85
3.2.2 ปัจจัยภายใน
87
3.3 การตอบสนองของพืชต่อสิ่งเร้า 92 เฉลยแบบฝึกหัดท้ายบทที่ 3 94
การดำ�รงชีวิต
ของพืช
3
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 ปัจจัยที่มีต่อการเจริญเติบโต : กรรมพันธุ์
เวลา 1 ชั่วโมง
1.สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด
กรรมพันธุ์เป็นปัจจัยสำคัญที่มีผลต่อการเจริญเติบโตของร่างกาย
2 .ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1 ตัวชี้วัด
พ 1.1ป.3/3 ระบุปัจจัยที่มีผลต่อการเจริญเติบโต
2.2 จุดประสงค์การเรียนรู้
3.ระบุปัจจัยที่มีผลต่อการเจริญเติบโตได้
3 .สาระการเรียนรู้
3.1 สาระการเรียนรู้แกนกลาง
-ปัจจัยที่มีผลต่อการเจริญเติบโต
3.2 สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น
(พิจารณาตามหลักสูตรสถานศึกษา)
4.สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
4.1 ความสามารถในการคิด
1. ทักษะการระบุ
2. ทักษะการนำความรู้ไปใช้
4.2 ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
5. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. มีความรับผิดชอบ
2. ใฝ่เรียนรู้
6.กิจกรรมการเรียนรู้
กิจกรรมการเรียนรู้
วิธีสอนโดยเน้นกระบวนการ : กระบวนการเรียนความรู้ความเข้าใจ
นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 2
ขั้นที่ 1 สังเกต ตระหนัก | ||
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ : — | คำถามกระตุ้นความคิด | |
1. ครูถามนักเรียนว่า เพราะเหตุใด ลูกจึงมีหน้าตาคล้ายพ่อ และแม่ 2. ครูอธิบายเพิ่มเติมว่า ลูกมีหน้าตาคล้ายพ่อและแม่ เกิดจากกรรมพันธุ์ เป็นสิ่งที่ได้รับการถ่ายทอดมาจากพ่อแม่ เช่น ผมหยิก ผมตรง ผิวคล้ำ ผิวขาว เป็นต้น ซึ่งสิ่งเหล่านี้เป็นสิ่งที่แก้ไขไม่ได้ แต่สามารถปรับปรุงให้ดีขึ้นได้ด้วยสิ่งแวดล้อม 3. นักเรียนตอบคำถามกระตุ้นความคิด | คนเรามีการเจริญเติบโตแตกต่างกันอย่างไร และเพราะเหตุใดจึงแตกต่าง (แตกต่างด้าน รูปร่าง ส่วนสูง น้ำหนัก เพราะเรามีกรรมพันธุ์ที่แตกต่างกัน และอยู่ในสิ่งแวดล้อมที่ต่างกัน) |
ขั้นที่ 2 วางแผนปฏิบัติ | ||
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ : — | ||
ครูแบ่งนักเรียนออกเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 3 คน ตามความสมัครใจ จากนั้นให้แต่ละกลุ่มร่วมกันวางแผนเพื่อศึกษาความรู้เกี่ยวกับปัจจัย ที่มีผลต่อการเจริญเติบโต : กรรมพันธุ์ |
ขั้นที่ 3 ลงมือปฏิบัติ | ||
สื่อการเรียนรู้ : | ||
1. หนังสือเรียน สุขศึกษาฯ ป.3 2. บทเรียนคอมพิวเตอร์ | ||
สมาชิกแต่ละกลุ่มร่วมกันศึกษาความรู้เรื่อง ปัจจัยที่มีผลต่อการเจริญเติบโต : กรรมพันธุ์ จากหนังสือเรียนหรือบทเรียนคอมพิวเตอร์ Smart L.O. LMS Lite ตามที่วางแผนไว้ |
ขั้นที่ 4 พัฒนาความรู้ ความเข้าใจ | ||
สื่อการเรียนรู้ : ใบงานที่ 2.1 | คำถามกระตุ้นความคิด | |
1. นักเรียนตอบคำถามกระตุ้นความคิด 2. นักเรียนแต่ละคนสังเกตตนเองว่า มีการเจริญเติบโตที่ดีหรือไม่ แล้วสำรวจว่า ปัจจัยใดบ้างที่ทำให้นักเรียนมีการเจริญเติบโตได้ดี หรือมีการเจริญเติบโตที่ไม่ดี บันทึกผล การสำรวจลงในใบงานที่ 2.1 เรื่อง ปัจจัยการเจริญเติบโตของฉัน 3. ครูสุ่มตัวแทนนักเรียน 5-6 คน นำเสนอใบงานที่ 2.1 หน้าชั้นเรียน แล้วให้เพื่อนคนอื่นนำเสนอเพิ่มเติม | เพราะเหตุใด เด็กในวัยเดียวกัน มีอายุเท่ากัน จึงมีรูปร่างที่แตกต่างกัน (รูปร่างลักษณะของแต่ละคนที่แตกต่างกัน เกิดจากปัจจัยสำคัญ 2 ประการ คือ กรรมพันธุ์ และสิ่งแวดล้อม) |
ขั้นที่ 5 สรุป | ||
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ : — | ||
นักเรียนและครูร่วมกันสรุปความรู้เรื่อง ปัจจัยที่มีผลต่อการเจริญเติบโต : กรรมพันธุ์ |
7.การวัดและประเมินผล
วิธีการ | เครื่องมือ | เกณฑ์ |
ตรวจแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 | แบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 | (ประเมินตามสภาพจริง) |
ตรวจใบงานที่ 2.1 | ใบงานที่ 2.1 | ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์ |
ประเมินการนำเสนอผลงาน | แบบประเมินการนำเสนอผลงาน | ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์ |
สังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล | แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล | ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์ |
สังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม | แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม | ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์ |
สังเกตความรับผิดชอบ และใฝ่เรียนรู้ | แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ | ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์ |
8.สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
8.1 สื่อการเรียนรู้
1) หนังสือเรียน สุขศึกษาและพลศึกษา ป.3
2) บทเรียนคอมพิวเตอร์ Smart L.O. LMS Lite สุขศึกษา ป.3 บริษัท เพลย์เอเบิล จำกัด
3) ใบงานที่ 2.1 เรื่อง ปัจจัยการเจริญเติบโตของฉัน
8.2 แหล่งการเรียนรู้
—
ใบงานที่ 2.1 ปัจจัยการเจริญเติบโตของฉัน
คำชี้แจง ให้นักเรียนติดภาพตนเอง แล้วสำรวจว่า ปัจจัยใดบ้างที่ทำให้นักเรียนมีการเจริญเติบโตที่ดี หรือมีการเจริญเติบโตที่ไม่ดี และบันทึกข้อมูล
(ติดภาพ)
1. นักเรียนคิดว่า ตนเองมีการเจริญเติบโตที่ดีหรือไม่ อย่างไร
m ดี m ไม่ดี เพราะ
2. ปัจจัยที่ทำให้นักเรียนมีการเจริญเติบโตที่ดี ได้แก่
3. ปัจจัยที่ทำให้นักเรียนมีการเจริญเติบโตที่ไม่ดี ได้แก่
แบบบันทึกหลังแผนการสอน
ด้านความรู้
ด้านสมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์
ด้านอื่นๆ (พฤติกรรมเด่น หรือพฤติกรรมที่มีปัญหาของนักเรียนเป็นรายบุคคล (ถ้ามี))
ปัญหา/อุปสรรค
แนวทางการแก้ไข
ความเห็นของผู้บริหารสถานศึกษาหรือผู้ที่ได้รับมอบหมาย
ข้อเสนอแนะ
ลงชื่อ
(
)
ตำแหน่ง