ประวัติศาสตร์ ม.3 หน่วยการเรียนรู้ที่ 1

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4

พัฒนาการด้านการเมืองการปกครอง

สาระที่ 4 ประวัติศาสตร์                                        ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3

หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 พัฒนาการของไทยสมัยรัตนโกสินทร์             เวลา 2 ชั่วโมง

 

1. สาระสำคัญ

                พัฒนาการด้านการเมืองการปกครองได้มีการปรับปรุงให้เหมาะสมกับสถานการณ์ในแต่ละยุคสมัย แบ่งออกเป็น การเมืองการปกครองสมัยรัตนโกสินทร์ตอนต้น พ.ศ. 2325–2394 การเมืองการปกครองสมัยปรับปรุงประเทศให้ทันสมัย พ.ศ. 2394–2475 การเมืองการปกครองสมัยประชาธิปไตย พ.ศ. 2475–ปัจจุบัน

2. ตัวชี้วัดชั้นปี

                1. วิเคราะห์พัฒนาการของไทยสมัยรัตนโกสินทร์ในด้านต่าง ๆ (ส 4.3 ม. 3/1)

                2. วิเคราะห์ปัจจัยที่ส่งผลต่อความมั่นคงและความเจริญรุ่งเรืองของไทยในสมัยรัตนโกสินทร์

(ส 4.3 ม. 3/2)

3. จุดประสงค์การเรียนรู้

                1. อธิบายพัฒนาการด้านการเมืองการปกครองได้ถูกต้อง (K)

                2. เห็นคุณค่าและตระหนักในความสำคัญของพัฒนาการด้านการเมืองการปกครอง(A)

                3. ใช้วิธีการทางประวัติศาสตร์ศึกษาพัฒนาการด้านการเมืองการปกครอง (P)

4. การวัดและประเมินผลการเรียนรู้

ด้านความรู้ (K)

ด้านคุณธรรม จริยธรรม และค่านิยม (A)

ด้านทักษะ/กระบวนการ (P)

1. ซักถามความรู้เรื่อง

   พัฒนาการด้านการเมือง

   การปกครอง

2. ตรวจผลงาน/กิจกรรมเป็น

   รายบุคคลหรือเป็นกลุ่ม

ประเมินพฤติกรรมในการ

   ทำงานเป็นรายบุคคลในด้าน

   ความมีวินัย ความใฝ่เรียน

   รู้ ฯลฯ

ประเมินพฤติกรรมในการ

   ทำงานเป็นรายบุคคลและ  

   เป็นกลุ่มในด้านการสื่อสาร

   การคิด การแก้ปัญหา ฯลฯ

5. สาระการเรียนรู้

                • พัฒนาการด้านการเมืองการปกครอง

1. การเมืองการปกครองสมัยรัตนโกสินทร์ตอนต้น พ.ศ. 2325–2394

2. การเมืองการปกครองสมัยปรับปรุงประเทศให้ทันสมัย พ.ศ. 2394–2475

3. การเมืองการปกครองสมัยประชาธิปไตย พ.ศ. 2475–ปัจจุบัน

6. แนวทางการบูรณาการ

                ภาษาไทย                        ฟัง พูด อ่าน และเขียนเกี่ยวกับพัฒนาการด้านการเมืองการปกครอง

                การงานอาชีพฯ             สืบค้นข้อมูลเกี่ยวกับพัฒนาการด้านการเมืองการปกครอง

7. กระบวนการจัดการเรียนรู้   

ขั้นที่ 1 นำเข้าสู่บทเรียน

                1. ครูแจ้งตัวชี้วัดชั้นปีและจุดประสงค์การเรียนรู้ให้นักเรียนทราบ

                2. ครูสนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับพัฒนาการด้านการเมืองการปกครอง โดยใช้แผนภูมิการเมืองการปกครองสมัยรัตนโกสินทร์ตอนต้นประกอบการสนทนา

                3. ครูสรุปการสนทนาแล้วเชื่อมโยงไปสู่เนื้อหาเกี่ยวกับพัฒนาการด้านการเมืองการปกครอง

ขั้นที่ 2 กิจกรรมการเรียนรู้

                4. ครูให้นักเรียนแต่ละคนศึกษาเนื้อหาเรื่อง พัฒนาการด้านการเมืองการปกครอง จากนั้นร่วมกันสืบค้นข้อมูลพัฒนาการด้านการเมืองการปกครองด้วยวิธีการทางประวัติศาสตร์ โดยปฏิบัติตามขั้นตอนดังนี้

     ขั้นที่ 1 เรื่องที่ศึกษา

             ร่วมกันกำหนดหัวข้อหรือประเด็นปัญหาและวัตถุประสงค์เกี่ยวกับพัฒนาการด้านการเมืองการปกครองให้สอดคล้องกับหัวข้อดังกล่าวข้างต้น

            ขั้นที่ 2 แหล่งรวบรวมหลักฐาน

           1) ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่มย่อย กลุ่มละ 6–8 คน

           2) ให้แต่ละกลุ่มบอกแหล่งที่ศึกษาและสืบค้นข้อมูล

           3) ให้แต่ละกลุ่มดำเนินการรวบรวมหลักฐานตามที่ได้เตรียมการไว้

        ขั้นที่ 3 การตรวจสอบและประเมินหลักฐาน

           ให้แต่ละกลุ่มย่อยตรวจสอบและประเมินหลักฐานว่าเชื่อถือได้หรือไม่ เพราะอะไร และบันทึกผล

        ขั้นที่ 4 การตีความหลักฐาน

           ให้นักเรียนตีความตามความเป็นจริง  

    ขั้นที่ 5 การนำเสนอผลงาน

            1) สมาชิกทุกคนในกลุ่มช่วยกันออกแบบวางแผนการนำเสนอผลการอภิปรายของกลุ่มต่อที่ประชุมหรือกลุ่มใหญ่ในรูปแบบที่หลากหลาย เช่น การอภิปราย การสนทนา การจัดนิทรรศการ การแสดงละคร

          2) เมื่อแต่ละกลุ่มอภิปรายจบแล้ว เพื่อนกลุ่มอื่นร่วมกันแสดงความคิดเห็นและช่วยกันตรวจสอบข้อมูล

3) ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปสาระสำคัญและแนวคิดที่ได้จากการสืบค้นข้อมูลด้วยวิธีการทางประวัติศาสตร์ในครั้งนี้

    5. ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ 2 เรื่อง การเมืองการปกครองสมัยรัตนโกสินทร์ตอนต้น และใบงาน

ที่ 3 เรื่อง การเมืองการปกครองสมัยปรับปรุงประเทศให้ทันสมัย พ.ศ. 2394–2475

    6. ครูสนทนากับนักเรียนเรื่อง การเมืองการปกครองสมัยประชาธิปไตย พ.ศ. 2475–ปัจจุบัน

    7. ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 4–6 คน แต่ละกลุ่มช่วยกันระดมสมองและวิเคราะห์ว่า อะไร

เป็นสาเหตุสำคัญที่ทำให้เกิดการเปลี่ยนแปลงการปกครองสมัยประชาธิปไตย พ.ศ. 2475–ปัจจุบัน พร้อมยกตัวอย่างเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น บันทึกผลลงในแบบบันทึกความรู้ และส่งตัวแทนกลุ่มนำเสนอผลงานหน้าชั้นเรียน

    8. ในขณะปฏิบัติกิจกรรมของนักเรียน ให้ครูสังเกตพฤติกรรมในการทำงานและการนำเสนอผลงานของนักเรียนตามแบบประเมินพฤติกรรมในการทำงานเป็นรายบุคคลหรือเป็นกลุ่ม

ขั้นที่ 3 ฝึกฝนผู้เรียน

    9. ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ 4 เรื่อง พัฒนาการด้านการเมืองการปกครองและช่วยกันเฉลยคำตอบ

ขั้นที่ 4 นำไปใช้

    10. ครูแนะนำให้นักเรียนนำความรู้เรื่อง พัฒนาการด้านการเมืองการปกครอง ไปเผยแพร่ความรู้ให้กับผู้อื่น

ขั้นที่ 5 สรุป

    11. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปความรู้เรื่อง พัฒนาการด้านการเมืองการปกครอง โดยให้นักเรียนสรุปลงในสมุด

8. กิจกรรมเสนอแนะ

                ครูให้นักเรียนสืบค้นข้อมูลเกี่ยวกับพัฒนาการด้านการเมืองการปกครอง จากนั้นนำมาจัดป้ายนิเทศหน้าชั้นเรียน

9. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้

                1. แผนภูมิการเมืองการปกครองสมัยรัตนโกสินทร์ตอนต้น

                2. แบบประเมินพฤติกรรมในการทำงานเป็นรายบุคคลหรือเป็นกลุ่ม          

                3. ใบงานที่ 2 เรื่อง การเมืองการปกครองสมัยรัตนโกสินทร์ตอนต้น

4. ใบงานที่ 3 เรื่องการเมืองการปกครองสมัยปรับปรุงประเทศให้ทันสมัย พ.ศ. 2394–2475

5. ใบงานที่ 4 เรื่อง พัฒนาการด้านการเมืองการปกครอง

                6. หนังสือเรียน รายวิชาพื้นฐาน ประวัติศาสตร์ ม. 3 บริษัท สำนักพิมพ์วัฒนาพานิช จำกัด

                7. แบบฝึกทักษะ รายวิชาพื้นฐาน ประวัติศาสตร์ ม. 3 บริษัท สำนักพิมพ์วัฒนาพานิช จำกัด

10. บันทึกหลังการจัดการเรียนรู้

1. ความสำเร็จในการจัดการเรียนรู้                                                                                                                   

   แนวทางการพัฒนา                                                                                                                                           

2. ปัญหา/อุปสรรคในการจัดการเรียนรู้                                                                                                          

   แนวทางแก้ไข                                                                                                                                   

3. สิ่งที่ไม่ได้ปฏิบัติตามแผน                                                                                                                             

   เหตุผล                                                                                                                                                                

4. การปรับปรุงแผนการจัดการเรียนรู้                                                                                              

                                ลงชื่อ                                     ผู้สอน

                                                /                    /